Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

hin255@gmail.com

การถ่ายภาพออนไลท์ ทำอาชีพได้จริงเหรอ ? (1392 อ่าน)

Apr 17, 2014 22:09

การถ่ายภาพออนไลท์ ทำอาชีพได้จริงเหรอ ?

มีหลายคน โทรมาสอบถามในส่วนของเรื่องการถ่ายภาพ ออนไลท์กัน 
ทำให้ผมคิดจะเขียนบทความ ตั้งแต่เริ่มต้น จนสอบ นับจากวันนี้ครับ จนจบ แล้วจะรวบรวมเรื่องราวเป็นความรู้ผ่าน หน้า page นี้ครับ

จริงๆ แล้ว Photo Bank หรือ Microstock photography นั้นเอง เริ่มมีธุระกิจทั้งแต่ 2006 จากค่าย iStockphoto ตอนนั้น จากการซื้อของค่าย Getty images ยักษ์ใหญ่ในวงการขายภาพออนไลท์ ด้วยราคา 50ล้าน US ผมยังทำงานในบริษัท (เดลต้า อิเล็กตรอนิก) เพิ่งมาจับกล้อง 2008 ตอนอยู่ที่ไต้หวัน ผมเองก็เริ่มจับกล้อง เล็กๆ Canon IXUS เอง แล้วกับมาไทย 2010 และเริ่มรู้จัก อาจารย์ ดำรง สอนถ่ายภาพตั้งแต่เริ่มจนจบที่ถ่าย Studio ง่ายเริ่มจาก Zero...”0" จน อาจารย์เปิด Photo bank สอนสมัคร และสอบ จนสอบผ่าน Shutterstock 2010

การขาย Micro stock เริ่มเปิดกว้างขึ้น โดยมีค่ายอื่นเริ่มเข้ามา แข่งขันกันตามลำดับ เช่น Shutterstock ,Dreamstime,fotolia, 123RF มีการเติบโตอย่างรวดเร็ว เพราะ สะดวก รวดเร็ว ราคาถูก และถูกลิขสิทธิ์ การที่โหลดภาพจาก Google ภาพของท่านอาจจะผิด ลิขสิทธิ์ ก็ได้นะครับ ระวังไว้นะครับ

การขายออนไลท์ มันง่ายไหมครับ ได้เงินดีไหม ?
อันนี้ คำตอบอยู่ที่ตัวเราครับ ผมคิดว่าปัจจุบัน สามารถ อัดหรือยัดรูปกันได้ ใครมีภาพมากอยู่แล้วไม่สำคัญ ถ้าส่งทุกสัปดาห์ หรือทุกวัน ไม่นานก็ทันครับ และยอดโหลดก็มาตามน้ำครับ (ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย) และมีการตรวจรับภาพทุกวัน จากเมื่อก่อน ตรวจสัปดาห์ละครั้งเท่านั้น 

ถ้าภาพเราได้เข้าไปใน ระบบ ก็กินยาว ไม่มีวันหมด เป็นมรดกให้ลูกหลานได้เลยครับ เหมือนรูปเพื่อนผม มีภาพที่ได้เคยคิดว่าจะขายได้ดีขนาดนี้ ในปัจจุบัน ก็ได้ขายได้มาก ทุกวัน อยู่ อันดับ 3 ของโลก สวดด ยวดดด (รูป***กไม้มีทั้งหมด 3,147,829 รูป Apr 17 2014) 

อันดับ
http://www.shutterstock.com/cat.mhtml?lang=en&language=en&ref_site=photo&search_source=search_form&version=llv1&anyorall=all&safesearch=1&search_tracking_id=qu5k8_JX1_oNCpU4xz9Pzw&searchterm=flower&show_color_wheel=1&orient=&commercial_ok=&media_type=images&search_cat=&searchtermx=&photographer_name=&people_gender=&people_age=&people_ethnicity=&people_number=&color=

ภาพ

http://www.shutterstock.com/pic-115679980/stock-photo-bunch-of-flowers.html?src=VhMMao8W1J9SvyvD4xQAdg-1-2

ขายภาพ ออนไลท์ 

1) ขายภาพ ผ่าน Agency ต่างๆ เช่น Shutterstock,iStockphoto,Dreamsitime ,123RF ,Fotolia เป็นเต้น โดยมีลิขสิทธิ์ หรือ Copyright ในราคาแสนถูก รูปละ 0.25 US dollar หรือ 8-10 บาทต่อภาพเท่านั้น

2) ขายตรง คือขายภาพถ่ายให้ลูกค้าเลย หรือเสนอให้บริษัทติดพิมพ์ เอกสารออกมา แบบยิงตรงครับ

อ้าวราคาแบบนี้จะ อยู่ได้เหรอ พี่ ?

อย่าดูถูก เงิน บาท สองบาทครับ อย่าลืมเราขายทั่วโลกนะจ๊ะ คิดดูถ้าวันหนึ่ง ขายได้ 1,000 รูป ได้ถึง 250US หรือ 7500 บาทเลยนะ แบบสมัยก่อนที่ Yuri Arcus อันดับหนึ่งของโลกทำมา ปัจจุบันไปไกลแล้ว และไม่ได้ทำใน SS แล้วครับ ย้ายไปที่ iStockphoto แทนครับ ด้วยคุณภาพของภาพที่มีค่ามากกว่า จึงมาทำ Exclusive ที่นี้หรือขายที่นี้นั้นเองครับ

ปัจจุบัน การถ่ายภาพออนไลท์ มีหลายคนเริ่มออกจากงานประจำมายึดทำงานนี้ 100% รวมทั้งผมด้วย แต่ทุกอย่างไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ มีหลายอย่างที่ต้องค้นหา มากขึ้นครับ เป็นน้ำไม่เต็มแก้ว 

ทำเป็นอาชีพได้หรือไม่นั้น ..... อยู่ที่ตัวคุณครับ !!!

ขอบคุณครับ 
Hin255
www.ShutterOK.com 
Apr 17 2014

Bunch Of Flowers Stock Photo 115679980 : Shutterstock

110.171.59.44

Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

hin255@gmail.com