Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

hin255@gmail.com

อุปกรณ์ จำเป็นสำคัญสำหรับ ทำ Microstock photo (912 อ่าน)

Apr 18, 2014 00:04

อุปกรณ์ จำเป็นสำคัญสำหรับ ทำ Microstock photo 

1) กล้อง DSLR camera หรือ กล้อง Mirrorless (แต่อนาคต กล้องมือถือมา แน่ๆ กระซิบๆๆๆ ไม่นานๆ น่ากลัว ฮ่าๆๆ)

2) ขาตั้งกล้อง แบบหัว แพน หรือ Joystick head (คล้ายก้ามปูหนีบ มีหัวบอล เหมือน ลูกผสม) เหมาะกับการจับที่ แน่นทั้งแนวตั้ง และแนวนอน

3) Remote แนะให้ซื้อ แบบ Interval Timer Remote เผื่อ อนาคตทำ VDO แบบ Time lapse จะได้ไม่ต้องซื้อ เพิ่ม

4) แบตเตอรี่ สำรองกล้อง เผื่อไว้ดีกว่า ขาด แบต หมดก็ดูเพื่อนคนอื่นถ่ายนะจ๊ะ อิอิอิ

5) Filter ตัดแสง หรือ Filter ลดแสง (มีไว้ก็ดีนะ เผื่อต้องการใช้งาน เพราะท้องฟ้า อะไรแน่นอนไม่ได้)

6) เลนส์ แน่นอน คงไม่มีใครลืมนะ

7) เงิน ไม่มี หันหลังไปยืมเพื่อนละกัน 

8) น้ำขวดพกพา กรณีออกข้างนอก

9) แผนงาน ที่จะไปถ่ายภาพ (กระดาษ หรือพิมพ์โทรศัพท์ก็ได้)

10) แฟลช + ถ่าน AAA สำรองไว้ มีสองชุด

11) กระเป๋า ใส่กล้อง ควรแน่นหนา กันกระแทกอย่างดี (อย่าขี้เหนียวกับเรื่องแบบนี้ เพราะเราอาจจะทำตก หรือเกินอะไรไม่คาดคิดได้)

12) Hard disk สำรองข้อมูล ควร Back up ไว้ สอง สามที กันเหนี่ยว สำหรับคนที่ออกเดินทาง ให้ใช้ External disk มีไว้สองอันจะดีครับ เพราะกันไว้ ตกหล่น หายจะได้มีอีกอัน แต่ถ้าหายทั้งสอง ผมก็ช่วยไม่ได้ ไม่นั้นพกไปซะ 10 ลูก ฮ่าๆๆๆ 

13) Memory สำหรับ SD ให้ซ์้อ Class 10 ขึ้นไป หรือ CF card ซื้อ แบบ 800 x หรือ 1000 x ซื้อ เผื่อไว้ ถ่ายวิดีโอ (อนาคตจะเขียนเรื่องวิดีโอด้วย) 

14) Reader card ตัวอ่าน ให้เราซื้อ แบบดีไปเลยครับ อย่าไปซื้อ ราคา 99 หรือ 199 บาทครับ Card เราซื้อมาตั้ง สอง สามพัน ไปเจอตัวอ่านบ้าๆ จะพาเราบ้าตามได้ ผมเจอ CF card พังมาแล้ว สองสามอัน กว่าจะรู้ก็เสียเงินไปหลายแล้ว เสียน้อย แต่เสียมาก

15) คอมพิวเตอร์ Mac หรือ PC ดี นะ ??? ผมเจอใช้ Mac ครับ เพราะหน้าจอสีตรง ไม่ต้องปรับแสง หรือสีบ่อย สำคัญมากครับ เพราะสมัยก่อนเราเจอปัญหาสีเพี้ยนปล่อย เพราะใช้ คอม PC ต้องปรับบ่อยจนรำคาญ เลยซื้อ iMac มาใช้งาน ใช้มา 4 ปี แล้วยังทนทาน ทนตีนดี 

16) ตัวทำความสะอาด น้ำยาเช็ดเลนส์ กระดาษเช็คเลนส์ ตัวเป่าฝุ่น

อย่าลืมนะครับ "กระบี่อยู่ใจ” อุปกรณ์เทพใช่ว่าคนจะเทพเสมอไป ให้เราคิดว่า อุปกรณ์ ที่เรามีใช้อย่างไรให้คุ้มค่า คุ้มราคาดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ
Hin255
www.ShutterOK.com
Apr 18 2014

110.171.59.44

Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

hin255@gmail.com