Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

hin255@gmail.com

Review 80D Canon (1054 อ่าน)

Apr 17, 2016 08:42

Review 80D Canon

กลับเป็นโหมด ตัวคูณอีกครั้งหนึ่ง 80D อดีตเคยใช้ 60D รุ่นทนมาก อีกรุ่นหนึ่ง เรายังเด็กเพิ่งเริ่มหัดถ่ายภาพ เหมือนเดิมครับ

Review 80D Canon แบบ บ้านๆ ต้องขออภัยถ้ามีอะไรตกหายไป ชี้แนะผมด้วยครับ ( งบน้อย อิอิอิ แต่ใช้งานหนัก)

ไว้ออกทริปจะนำภาพจาก ไฟล์ 80D กล้อง ตัวคูณ DX มาฝากครับ

สำหรับการราคานี้ 38500-41000 บาท เป็นราคาที่สมเหตุสมผลเลยครับ การทำงานสาย Microstockphoto

Fotofile 38500 มีผ่อน0% แต่ 3 เดือน กรุงศรี KBank KTC ยกเว้น CityBank 10 เดือน

Big Camera 41500 บาท มีผ่อน 0% เกือบทุกธนาคาร 10เดือน

เลือกที่ซื้อแล้ว สบายใจนะครับ มีข้อดี และข้อเสีย ต้องพิจารณากันเองงครับ

Spec กล้อง

CMOS 24.2 MEGA PIXELS และใช้ Dual Pixel CMOS AF

ISO 100-16000 สำหรับ ภาพ และ 100 -12800 สำหรับ วิดีโอ

ระบบโฟกัส เป็นแบบ Cross type 45 AF point 45 จุด

ที่สำหรับ ช่องมองภาพได้ 100 % เต็ม

มีระบบ WIFI ใครที่ถ่าย Timelapse ก็สามารถ Control ได้สบายๆ

นอกจากนี้ มี Timlapse ให้มาด้วย แต่ ตั้งค่าจำนวนภาพที่ถ่ายได้แค่ 99 ภาพ เท่านั้น แต่สามารถตั้งค่าแบบไม่จำกัดได้

มีระบบ Anit-filcker shoot สามารถช่วยลดแสงกระพริบได้ดีเลย

โหมดของกล้อง

โหลด M ,AV ,TV,P ,Scene Intelligent Auto,C1,C2, Creative Auto ,Flash off,Bulb,Creative filter,Special scene

ให้แบบ จัดเต็มเอาความสามารถของแบบรุ่น เล็ก และ รุ่น ใหญ่มารวมกัน

โหมด วิดีโอ

การโฟกัส สามารถ Touch จากหน้าจอได้ เนื่องจาก มีการใส่ Moter Servo AF ทำให้จำโฟกัสได้ Smooth ดีเลย แนะนำให้ใช้ งานคู่กับเลนส์ Canon STM จะทำให้ทำงานได้ดีขึ้น

ผมแนะนำ 10-18 mm มี IS มาให้ กันสั่นดี และคมเลยครับ

ระบบเสียง

มีการใส่ หูฟังเพิ่มเข้ามา เหมาะสำหรับเช็คเสียงได้ดีเลยครับ และออกแบบการเสียบการเสียบไมโครโฟนได้ดีครับไม่ติดกับหน้าจอ เวลาหมุนไปเพื่อต้องอัดวิดีโอ ตัวเอง

ช่องใส่การ์ด

ใส่การ์ด SD มีแค่ 1 ช่องเท่านั่นครับ

ปุ่ม

ไม่มีความแตกต่างเท่าไรครับ เพิ่มปุ่มการเปลี่ยน การวัดแสงมา วงแหวน นุ่มมาก

การจับกระจับมือมากขึ้น

ถ่าน

เป็น แบบ LP-E6N 1865 mAh ใช้กับรุ่นเก่าได้ครับ LP-E6 ดีเลย

แฟลช

สามารถสั่งแฟลชได้จากหัวกล้องได้ครับ

คุณภาพ

การถ่ายในแสงที่ 400 -800 ถือว่า ควบคุม Noise ได้ดีเลย ผมทดสอบ ที่ 1600 ยังรับได้ ลดด้วยโปรแกรม LR ก็ทำได้เลยครับ แม้จะสู้พวกตัว Full Frame ไม่ได้ แต่ก็ทำได้ดีเลยทีเดียวครับ

สรุป

ใครที่เริ่มหา DSLR แบบ ครบเครื่อง แบบงาน ภาพ และ VDO

80D ตอบโจทย์ได้ดี ครับ สำหรับคนเริ่มต้น แนะนำเลยครับ

ขอบคุณ อาจารย์ดำรงมากครับ วันนี้มา Fotofile สาขาพระราม 9 มาดูด้วยกันและซื้อสินค้ากัน หลายรายการสำหรับ ทริป ญี่ปุ่น

ขอบคุณครับ

ไมตรี ฮิน

www.shutterok.com

171.100.66.253

Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

hin255@gmail.com